เมื่อมองย้อนอดีต…ก่อนที่จะมี “ อาคารพัชรกิติยาภา ” ที่งามสง่าเป็นความภาคภูมิใจของกุมารแพทย์ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า ทุกวันนี้…ทำให้ระลึกได้ถึงความแออัดในอดีตเมื่อ 30 ปีก่อน… ในวันนั้นกองกุมารเวชกรรมมีสถานที่ทำงานเพียง 2 ชั้น ที่ตึกสูตินรีเวชกรรม คือ ชั้นที่ 4 สำหรับวอร์ดผู้ป่วย ทั้งผู้ป่วยสามัญ…พิเศษ…และไอซียู รวมถึงเป็นที่ทำงานของอาจารย์…แพทย์ประจำบ้าน…แพทย์ฝึกหัด…ซึ่งคับแคบมากแม้แต่ตามระเบียงก็ปรับปรุงให้เป็นพื้นที่ห้องทำงาน…ส่วนชั้น 2 เป็นส่วนของห้องทารกแรกคลอดซึ่งอยู่รวมกับกองสูตินารีเวชกรรม…แม้จะได้มีการขยับขยายไปที่ตึกอุบัติเหตุ ( ตึกท่านผู้หญิงประภาศรี กำลังเอก ) บ้างแล้วก็ตาม แต่ยังมีความยากลำบาก พื้นที่ทำงานไม่เป็นสัดส่วน ห้องสอนนักเรียนแพทย์ต้องใช้พื้นที่หน้าห้องพักอาจารย์โดยอาศัยตู้เหล็กกั้น…คณาจารย์กองกุมารฯ ได้มีความพยายามดำเนินการขยับขยายพื้นที่ให้ได้มาซึ่งตึกกุมารเพื่อรองรับภาระงาน…ที่มีทั้งงานบริการงานสอนและงานวิจัยที่เป็นภารกิจหลักแต่ติดขัดด้วยนโยบายและงบประมาณตลอดมา